Đối tượng bắt buộc có chứng chỉ hành nghề đấu thầu

Thứ hai - 17/12/2018 19:50

Đối tượng bắt buộc có chứng chỉ hành nghề đấu thầu

Ngày 17/12/2018 trong mục trả lời công dân của Baochinhphu.vn có trả lời câu hỏi của công dân về việc đối tượng nào bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề đấu thầu.
Cụ thể như sau: 
Ông Trần Thành Định công tác tại Ban quản lý các dự án Nông nghiệp, được tuyển chọn làm tư vấn cá nhân (IC) về mua sắm, đấu thầu cho một dự án ODA (do WB tài trợ) và được ký hợp đồng vào tháng 9/2016, thời gian thực hiện cho đến khi hoàn thành dự án.

Công việc của ông Định là hỗ trợ Ban quản lý dự án trung ương (CPMU) và Ban quản lý dự án các tỉnh (PPMU) về mua sắm đấu thầu (không tham gia trực tiếp lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu).

Ông Định hỏi, ông có bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề đấu thầu không?
 

chung chi hanh nghe dau thau 2

           
               Xem thêm: Hướng dẫn luyện thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu
            Xem thêm: Hướng dẫn Luyện thi chứng chỉ hành nghề xây dựng theo nội dung


Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Điều 16 Luật Đấu thầu quy định cá nhân tham gia hoạt động đấu thầu phải có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu và có trình độ chuyên môn, năng lực, kinh nghiệm, ngoại ngữ phù hợp với yêu cầu của gói thầu, dự án, trừ cá nhân thuộc nhà thầu.

Theo quy định tại Khoản 7, Điều 35 Thông tư số 03/2016/TT-BKHĐTngày 5/5/2017 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định chi tiết đối với hoạt động đào tạo, bồi dưỡng về đấu thầu, kể từ ngày 1/1/2018, cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả mời quan tâm, kết quả mời sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị hoạt động tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án chuyên nghiệp, đơn vị mua sắm tập trung phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

Căn cứ theo quy định nêu trên, cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả mời quan tâm, kết quả mời sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị hoạt động tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án chuyên nghiệp, đơn vị mua sắm tập trung phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

 

Nguồn tin: Chinhphu.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

global block tophits
.
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập79
  • Thành viên online1
  • Khách viếng thăm78
  • Hôm nay2,640
  • Tháng hiện tại56,804
  • Tổng lượt truy cập374,586
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây